Fahimtar sadarwa ta fiber optic ya dogara ne akan ka'idar haskaka haske gaba ɗaya.
Idan haske ya yaɗu zuwa tsakiyar zare mai gani, ma'aunin haske n1 na zaren ya fi na zaren n2 girma, kuma asarar zaren ya yi ƙasa da na zaren, don haka hasken zai fuskanci cikakken haske, kuma makamashin haskensa galibi yana yaɗuwa ne a cikin zaren. Saboda jimillar haske a jere, ana iya watsa haske daga wannan gefe zuwa wancan.
An rarraba ta hanyar yanayin watsawa: yanayi ɗaya da yanayi da yawa.
Yanayin guda ɗaya yana da ƙaramin diamita na tsakiya kuma yana iya watsa raƙuman haske na yanayi ɗaya kawai.
Fiber na gani mai yawan yanayi yana da babban diamita na tsakiya kuma yana iya watsa raƙuman haske a cikin yanayi daban-daban.
Haka kuma za mu iya bambance zare mai haske iri ɗaya daga zare mai haske iri-iri ta hanyar launin bayyanarsa.
Yawancin zare-zaren gani guda ɗaya suna da jaket mai launin rawaya da mahaɗin shuɗi, kuma tsakiyar kebul ɗin shine 9.0 μm. Akwai raƙuman tsakiya guda biyu na zaren yanayi guda ɗaya: 1310 nm da 1550 nm. Ana amfani da 1310 nm gabaɗaya don watsawa ta ɗan gajeren lokaci, matsakaici ko nisa mai nisa, kuma ana amfani da 1550 nm don watsawa ta nesa da nesa mai nisa. Nisan watsawa ya dogara da ƙarfin watsawa na na'urar gani. Nisan watsawa na tashar yanayi guda ɗaya ta 1310 nm shine 10 km, 30 km, 40 km, da sauransu, kuma nisan watsawa na tashar yanayi guda ɗaya ta 1550 nm shine 40 km, 70 km, 100 km, da sauransu.
Zaruruwan gani masu launuka iri-iri galibi jacket ne mai launin lemu/toka tare da haɗin baki/beige, 50.0 μm da 62.5 μm. Tsawon tsayin tsakiyar zaren da ke da launuka iri-iri gabaɗaya shine 850 nm. Nisa tsakanin zaren da ke da launuka iri-iri yana da ɗan gajeren lokaci, gabaɗaya cikin mita 500.
Lokacin Saƙo: Fabrairu-17-2023